Tin Giáo dục

Quy định điểm liệt 2022. Thi tốt nghiệp THPT Quốc Gia mấy điểm là liệt, xét tuyển tốt nghiệp

Cập nhật : 14/02/2022 3:53:00 SA
Khi đi không thấy khả quan về kết quả thi của mình, học sinh thường băn khoăn mấy điểm là liệt, thi 1 điểm có bị liệt không. Mời quý vị tham khảo bài viết sau để nắm rõ quy định về điểm liệt 2022 và quy chế xét tuyển tốt nghiệp THPT

Quy định Điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022 là gì?

Theo Điều 3 Quy chế thi tốt nghiệp THPT ban hành kèm Thông tư15/2020/TT-BGDDT, Bộ Giáo dục tổ chức thi 05 bài thi tốt nghiệp THPT, gồm:

- 03 bài thi độc lập là Toán, Ngữ văn. Ngoại ngữ;
-01 bài thi tổ hợp Khoa học Tự nhiên gồm các môn thi thành phần Vật lí, Hóa học, Sinh học;
- 01 bài thi tổ hợp Khoa học Xã hội gồm các môn thi thành phần Lịch sử, Địa lí, Giáo dục công dân đối với thí sinh học chương trình giáo dục phổ thông cấp THPT hoặc các môn thi thành phần Lịch sử, Địa lí đối với thi sinh học chương trình giáo dục thường xuyên cấp THPT.

Ngoài Toán, Văn và Ngoại ngữ là 3 môn thi bắt buộc, thí sinh sẽ phải lựa chọn 1 trong 2 Tổ hợp các môn Khoa học Tự nhiên hoặc Khoa học Xã hội để xét tốt nghiệp.

Điểm liệt là mức điểm tối thiểu quy định với các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp đăng ký xét tốt nghiệp. Nếu thí sinh có điểm số bằng hoặc thấp hơn mức điểm giới hạn bị coi là điểm liệt.

Cụ thể, tại khoản 1 Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp THPT quy định:

1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT

Như vậy, thi 1 điểm là điểm liệt. kết quả thi dưới 1 là điểm liệt. Theo đó:


- Bắt buộc Toán, Văn và Ngoại ngữ phải đạt trên 1 điểm.

- Trường hợp thi 1 bài thi tổ hợp, bị điểm liệt trong các môn để xét tốt nghiệp thì sẽ không đủ điều kiện tốt nghiệp và không thể xét tuyển Đại học, Cao đẳng bằng tổ hợp các môn này.

- Trường hợp thi cả 2 bài tổ hợp, thí sinh sẽ được chọn 1 trong 2 bài thi có điểm cao hơn và không bị điểm liệt để xét tốt nghiệp.

Điểm liệt có được xét tốt nghiệp THPT không?

Nếu bạn có bài thi rơi vào điểm liệt thì sẽ không được xét tốt nghiệp. Quy định không được xét tốt nghiệp cụ thể như sau:

- Thí sinh có 1 môn trong bài thi tổ hợp bị dính điểm liệt hoặc 1 trong 3 môn bắt buộc (Toán – Văn – Ngoại ngữ) sẽ không đủ điều kiện xét tốt nghiệp.

- Trường hợp thí sinh thi 1 bài thi tổ hợp, nếu bị điểm liệt trong các môn để xét tốt nghiệp thì sẽ không đủ điều kiện tốt nghiệp.

- Trong trường hợp thi cả 2 bài tổ hợp, thí sinh sẽ được chọn 1 trong 2 không bị điểm liệt và có điểm cao hơn để xét tốt nghiệp. Tuy nhiên bạn cần lưu ý rằng 3 môn độc lập Toán, Văn và Ngoại ngữ phải đạt trên 1 điểm.
- Ngoài ra, thí sinh khi đã đủ điều kiện xét tốt nghiệp và bạn có mong muốn xét đại học khối có môn Toán, Lý Hóa thì dù môn Sử hay Địa mà bạn thi tốt nghiệp bị điểm liệt vẫn không ảnh hưởng gì.